Viên nang Acetylcystein 200mg Nadyphar là gì?
Viên nang Acetylcystein 200mg Nadyphar là sản phẩm do Công ty Cổ phần Dược phẩm 2/9 – NADYPHAR sản xuất, chứa dược chất chính là acetylcystein. Đây là thuốc tiêu nhầy, loãng đàm và giảm ho, đặc biệt hiệu quả trong điều trị các chứng bệnh đường hô hấp có tiết chất nhầy.
Thành phần chínhViên nang Acetylcystein 200mg Nadyphar
Thành phần
Tá dược
Vừa đủ 1 viên nang.
| Thành phần | Hàm lượng |
| Acetylcysteine | 200mg |
Công dụng Viên nang Acetylcystein 200mg Nadyphar
Chỉ định
Acetylcysteine được chỉ định trong các trường hợp sau:
- Bệnh về phổi: Viêm phế quản, viêm khí phế quản, tăng tiết phế quản, khí phế thũng, và ngăn ngừa các biến chứng hô hấp ở bệnh nhân nhiễm khuẩn.
- Bệnh tai mũi họng: Viêm xoang, viêm mũi, viêm họng.
Dược lực học
Acetylcysteine là dẫn chất N-acetyl của L-cystein. Thuốc có tác dụng tiêu chất nhầy, giảm độ quánh của đàm ở phổi, giúp tống đàm ra ngoài bằng ho, dẫn lưu tư thế hoặc phương pháp cơ học. Acetylcysteine còn được dùng làm thuốc giải độc trong trường hợp quá liều Paracetamol. Thuốc hoạt động bằng cách chống oxy hóa các gốc tự do sinh ra do viêm nhiễm hoặc tổn thương, nhờ vào chất chuyển hóa của nó là glutathion. Điều này giúp tăng cường cơ chế bảo vệ tự nhiên của đường hô hấp và kháng viêm.
Dược động học
Acetylcysteine được hấp thu nhanh chóng qua đường tiêu hóa, chuyển hóa thành cystein ở gan và sau đó thành glutathion. Nồng độ đỉnh trong huyết tương đạt khoảng 0,5 đến 1 giờ sau khi uống liều từ 200 đến 600 mg. Sinh khả dụng khi uống thấp do chuyển hóa trong thành ruột và bước đầu trong gan. Độ thanh thải qua thận chiếm khoảng 30% độ thanh thải toàn thân. Chu kỳ bán thải cuối của Acetylcysteine là 6,25 giờ.
Cách dùng Viên nang Acetylcystein 200mg Nadyphar
Cách dùng
Thuốc được dùng qua đường uống.
Liều dùng
Người lớn: Uống mỗi lần 1 viên, ngày 3 lần.
Trẻ em từ 2 tuổi trở lên: Uống mỗi lần 1 viên, ngày 2 lần. Không nên uống cùng với thuốc kháng sinh.
Lưu ý: Liều dùng cụ thể có thể thay đổi tùy thuộc vào thể trạng và mức độ diễn tiến của bệnh. Để xác định liều dùng chính xác, hãy tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc chuyên viên y tế.
Xử lý khi dùng quá liều
Triệu chứng: Các triệu chứng quá liều có thể nghiêm trọng và bao gồm giảm huyết áp, suy hô hấp, tan máu, đông máu rải rác nội mạch, và suy thận.
Xử trí: Ngừng dùng thuốc ngay lập tức và tiến hành điều trị triệu chứng cũng như điều trị hỗ trợ.
Xử lý khi quên 1 liều
Nếu bạn quên một liều, hãy uống ngay khi nhớ ra. Nếu thời gian gần với liều kế tiếp, hãy bỏ qua liều đã quên và tiếp tục theo lịch trình đã định. Không nên uống gấp đôi liều đã quy định.
Tác dụng phụ Viên nang Acetylcystein 200mg Nadyphar
Tác dụng phụ không mong muốn
- Buồn nôn, nôn.
- Viêm miệng, sốt, phát ban, nổi mày đay.
- Co thắt phế quản (hiếm xảy ra).
Nếu gặp phải bất kỳ tác dụng phụ nào khi sử dụng thuốc Acetylcysteine, hãy thông báo ngay cho bác sĩ để được tư vấn và xử trí kịp thời.
Quá liều và Xử trí
Triệu chứng quá liều: Các triệu chứng quá liều có thể bao gồm phản vệ nghiêm trọng với giảm huyết áp, suy hô hấp, tan máu, đông máu rải rác nội mạch, và suy thận.
Xử trí: Ngừng dùng thuốc ngay lập tức và thực hiện điều trị triệu chứng cùng với điều trị hỗ trợ.
Lưu ý
Chống chỉ định
Tiền sử hen.
Quá mẫn với Acetylcysteine.
Phenylceton niệu.
Trẻ em dưới 2 tuổi.
Thận trọng khi sử dụng
Bệnh nhân bị loét dạ dày, tá tràng cần được giám sát chặt chẽ.
Giám sát người có nguy cơ phát hen hoặc có tiền sử dị ứng. Nếu xảy ra co thắt phế quản, phải ngừng sử dụng thuốc ngay lập tức.
Khả năng lái xe và vận hành máy móc
Chưa có báo cáo về ảnh hưởng của thuốc đến khả năng lái xe và vận hành máy móc.
Thời kỳ mang thai và cho con bú
Thời kỳ mang thai: Chưa có báo cáo về ảnh hưởng của thuốc trong thời kỳ mang thai.
Thời kỳ cho con bú: Chưa có báo cáo về sự bài tiết thuốc vào sữa mẹ và ảnh hưởng của nó.
Tương tác thuốc
Acetylcysteine là một chất khử, do đó không nên phối hợp với các chất oxy hóa.
Trong thời gian điều trị bằng Acetylcysteine, không nên dùng đồng thời với thuốc chống ho khác hoặc thuốc làm giảm bài tiết phế quản.
Thông tin sản xuất
Bảo quản:Ở nhiệt độ không quá 30°C, nơi khô ráo, tránh ánh sáng.
Đóng gói:Hộp 10 vỉ x 10 viên
Thương hiệu:Nadyphar
Nơi sản xuất:Việt Nam















Đánh giá
Chưa có đánh giá nào.