Thành phần
Paracetamol 500mg; Phenylephrine HCl 10mg; Loratadin 5mg
Công dụng
Andol fort có chứa thành phần chính là Paracetamol, thuốc được dùng điều trị triệu chứng đau và sốt từ nhẹ đến vừa:
- Thuốc có hiệu quả trong điều trị các cơn đau với cường độ nhẹ và vừa không có nguồn gốc từ nội tạng. Paracetamol có thể được dùng thay thế Salicylat đối với bệnh nhân chống chỉ định hoặc không dung nạp Salicylat. Thuốc không có tác dụng điều trị đau do thấp khớp.
- Thuốc còn giúp người bệnh dễ chịu hơn bằng cách giảm thân nhiệt nhằm điều trị triệu chứng sốt. Tuy vậy, liệu pháp hạ sốt nói chung không đặc hiệu, không ảnh hưởng đến tiến trình của bệnh cơ bản.
Hướng dẫn sử dụng
Tác dụng phụ
- Tác dụng không mong muốn chung của Andol Fort: Bệnh nhân có thể xuất hiện các phản ứng dị ứng ngoài da, buồn nôn, choáng váng hoặc rối loạn nhịp tim.
- Paracetamol: Gây rối loạn trong quá trình tạo mái, thiếu máu, tình trạng giảm bạch cầu trung tính cũng đã được báo cáo.
- Phenylephrin: Tâm trạng bồn chồn, lo âu, khó ngủ, tác dụng co mạch của thuốc có thể gây tăng huyết áp quá mức kèm theo phù phổi, suy hô hấp, hưng phấn một cách bất thường và rối loạn nhịp tim.
- Loratadin: Sử dụng Loratadin liều cao và dài ngày có thể gây ra tình trạng nhức đầu, choáng váng, cảm giác khô rát ở mũi, miệng, đánh chống ngực, ảnh hưởng đến chức năng gan, rối loạn chu kỳ kinh nguyệt.
Lưu ý
- Trong quá trình sử dụng bệnh nhân có thể gặp phải các phản ứng trên da bao gồm mẩn ngứa hoặc mày đay. Tình trạng giảm bạch cầu, tiểu cầu cũng như toàn thể huyết có thể xảy ra ở những bệnh nhân sử dụng p-aminophenol, đặc biệt là dùng dài ngày với liều cao.
- Thận trọng khi dùng thuốc cho bệnh nhân có tiền sử thiếu máu từ trước.
- Không dùng Andol Fort với rượu.
- Đặc biệt thận trọng khi dùng thuốc cho bệnh nân bị suy giảm chức năng gan và thận.
- Sử dụng Loratadin có thể gây khô miệng và gia tăng nguy cơ sâu răng đặc biệt là ở bệnh nhân cao tuổi. Do đó, trong thời gian sử dụng Loratadin người bệnh cần giữ vệ sinh khoang miệng.
- Thận trọng khi dùng thuốc cho bệnh nhân lớn tuổi và người có tiền sử bị tăng huyết áp, cường giáp, tim mạch, đái tháo đường, rối loạn nhịp tim.
- Đặc biệt thận trọng khi dùng thuốc cho bệnh nhân bị các bệnh lý về cơ tim, xơ cứng mạch thể nặng hoặc bị tiểu đường tuýp 1.
- Cảnh báo bệnh nhân sử dụng thuốc về các tác dụng không mong muốn có thể xảy ra như hội chứng Stevens – Johnson (SJS), TEN hoặc AGEP.
Bảo quản
- Thuốc cần được bảo quản ở nơi cao ráo, tránh những góc ẩm thấp và nhiệt độ cần duy trì dưới 30 độ C.









Đánh giá
Chưa có đánh giá nào.