Thành phần
Acetaminophen (Paracetamol) 500mg, Loratadin 5mg, Dextromethorphan HBr 7,5mg
Chỉ định (Thuốc dùng cho bệnh gì?)
- Giảm đau hạ sốt trong các chứng cảm lạnh, đau nhức cơ thể, ho, sổ mũi, ớn lạnh.
- Điều trị các triệu chứng cảm cúm: sốt, ho, nhức đầu, đau nhức bắp thịt, xương khớp, nghẹt mũi, chảy nước mũi, chảy nước mắt, ngứa mắt, viêm xoang, sổ mũi theo mùa, mẩn ngứa, viêm mũi dị ứng.
Hướng dẫn sử dụng
Liều dùng:
- Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi: 1 viên/ lần x 2 lần/ ngày.
- Người bị suy gan hoặc suy thận nặng (độ thanh thải creatinin < 30ml/ phút) ban đầu dùng 1 viên mỗi ngày hoặc cứ 2 ngày dùng 1 lần (đối với liều 2 viên/ngày) hoặc theo chỉ dẫn của thầy thuốc.
- Trường hợp người bệnh có nguy cơ suy hô hấp, ho khạc đờm mủ: Thời gian dùng thuốc không quá 7 ngày.
Cách dùng:
- Thuốc dùng đường uống.
Thận trọng (Những lưu ý khi dùng thuốc)
Thai kỳ:
- Phụ nữ đang mang thai không được sử dụng thuốc.
Cho con bú:
- Không sử dụng thuốc cho phụ nữ đang cho con bú.
Lái xe và vận hành máy móc:
- Thuốc có thể gây ù tai, buồn ngủ, nhức đầu nên cần thận trọng khi dùng thuốc đối với người lái xe hay khi vận hành máy móc.
Trẻ em:
- Trẻ em dưới 12 tuổi không được sử dụng thuốc.
Tác dụng phụ
Mệt, chóng mặt, bí tiểu, nhức đầu, khô miệng, rối loạn tiêu hóa, viêm dạ dày, táo bón, viêm tụy, thay đổi huyết học.
Chống chỉ định (Khi nào không nên dùng thuốc này?)
- Mẫn cảm với bất kỳ thành phần nào của thuốc.
- Đang điều trị bằng các thuốc ức chế monoamin oxydase.
- Người bị suy gan nặng.
Tương tác thuốc (Những lưu ý khi dùng chung thuốc với thực phẩm hoặc thuốc khác)
- Giảm nồng độ thuốc trong máu của thuốc chống động kinh (như phenytoin, barbiturates, carbamazepine) khi dùng kèm với acetaminophen.
- Thuốc có thể làm tăng tác dụng của thuốc chống đông như warfarin khi phối hợp trong thời gian dài.
- Thuốc làm tăng hấp thu của metoclopramide và domperidone.
- Thuốc có thể làm tăng nồng độ probenecid, chloramphenicol trong máu.
- Thuốc làm giảm hấp thu của colestyramine.
- Thuốc có thể gây hạ thân nhiệt quá mức khi dùng chung với phenothiazine.
Thông tin sản xuất
Đóng gói: Hộp 100 viên
Thương hiệu:Mediplantex
Nơi sản xuất: Việt Nam
Bảo quản:Nhiệt độ dưới 30 độ C, tránh ẩm và ánh sáng






Đánh giá
Chưa có đánh giá nào.