Paracetamol 650mg là gì?
Paracetamol 650mg là một loại thuốc được sử dụng phổ biến để giảm đau và hạ sốt.
Thành phần Paracetamol 650mg
Mỗi viên nén bao phim chứa:
- Hoạt chất: Paracetamol 650mg.
- Tá dược: Tinh bột ngô, povidone K30, natri starch glycolat A, natri lauryl sulfat, magnesi stearat, hypromellose 2910, macrogol 400, propylen glycol, talc, titan dioxyd.
Công dụng của Paracetamol 650mg
Chỉ định
- Hạ sốt.
- Giảm các cơn đau từ nhẹ đến vừa như đau đầu, đau cơ thông thường, đau nhức do cảm cúm hay cảm lạnh, đau lưng, đau răng, đau do viêm khớp nhẹ và đau do hành kinh.
Cách dùng Paracetamol 650mg
Liều dùng
- Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi: Uống 1 viên/lần, khoảng cách giữa các lần uống thuốc từ 4 – 6 giờ, không quá 6 viên/ngày.
- Trẻ em từ 6 đến 12 tuổi: Uống ½ viên/lần, khoảng cách giữa các lần uống thuốc từ 4 – 6 giờ, không quá 3 viên/ngày.
Tác dụng phụ
-
Ít gặp:
- Da: nổi mẩn, ban đỏ, mày đay
- Tiêu hóa: buồn nôn, nôn
- Huyết học: giảm bạch cầu
- Thận: tổn thương thận (khi lạm dụng)
-
Hiếm gặp:
- Phản ứng quá mẫn
Quá liều và cách xử trí
Nếu quá liều, cần đến cơ sở y tế gần nhất để được xử trí kịp thời.
Lưu ý
Thận trọng
- Không dùng chung với thuốc khác chứa paracetamol.
- Không tự ý dùng quá 10 ngày (người lớn) hoặc 5 ngày (trẻ em).
- Thận trọng với người suy gan, suy thận, thiếu máu.
- Hạn chế rượu bia khi dùng thuốc.
Tương tác thuốc
- Tăng tác dụng thuốc chống đông (coumarin, indandion).
- Hạ sốt nghiêm trọng khi dùng chung phenothiazin.
- Tăng độc tính gan khi dùng chung với rượu hoặc thuốc gây cảm ứng enzym gan.
Chống chỉ định
- Quá mẫn với thành phần thuốc
- Thiếu hụt glucose-6-phosphat dehydrogenase
- Viêm gan tiến triển nặng, suy gan nặng
Thông tin sản xuất
- Bảo quản:Nơi khô ráo, tránh ánh sáng, nhiệt độ dưới 30°C.
- Đóng gói:Hộp 10 vỉ x 10 viên
- Thương hiệu:Abbott
- Nơi sản xuất:Công ty TNHH Dược phẩm Glomed (Việt Nam)









Đánh giá
Chưa có đánh giá nào.