Thành phần
Butamirat citrat 7,5mg/5ml
Công dụng
Công dụng của Siro Butagan syrup 7.5mg/5ml
Chỉ định
- Butagan syrup là sản phẩm của Anfarm Hellas s.a chứa hoạt chất Butamirat citrate giúp làm dịu các triệu chứng ho.
Dược lực học
- Butamirate citrate hoạt động trên trung tâm ức chế ho, có tác dụng kháng cholinergic và làm giảm co thắt phổi, giúp người bệnh dễ thở hơn, không gây nghiện hay tạo thói quen sử dụng, dùng được cho cả người lớn và trẻ em.
Dược động học
- Hấp thu: Sau khi uống Butamirate citrate được hấp thu nhanh chóng ở dạng ester và chuyển hóa nhanh thành các chất chuyển hóa có hoạt tính trong cơ thể (phenyl-2-butyric acid và diethylaminoethoxyethanol)
- Phân bố: Vd chưa được biết rõ, chưa có dữ liệu về sự thải trừ của thuốc qua sữa mẹ.
- Chuyển hóa: Butamirate được thủy phân nhanh chóng thành acid và diethylaminoethoxyethanol và phenyl-2-butyric acid. Tỷ lệ gắn với protein huyết tương của Butamirate citrate ~ 95%
- Thải trừ: Các chất chuyển hóa được thải trừ chủ yếu qua thận dưới dạng kết hợp với acid glucuronic, thời gian bán thải của siro từ khoảng 6-26 giờ.
Hướng dẫn sử dụng
Cách dùng Siro Butagan syrup 7.5mg/5ml
Cách dùng
- Butagan syrup dùng đường uống.
Liều dùng
- Trẻ 3-6 tuổi: Uống 5ml Thuốc Butagan Syrup 7,5mg/5ml mỗi lần x 3 lần/ngày
- Trẻ 6-12 tuổi: uống 10ml Thuốc Butagan Syrup 7,5mg/5ml mỗi lần x 3 lần/ngày
- Trẻ > 12 tuổi: uống 15ml Thuốc Butagan Syrup 7,5mg/5ml mỗi lần x 3 lần/ngày
- Người lớn: uống 15ml Thuốc Butagan Syrup 7,5mg/5ml mỗi lần x 4 lần/ngày
Tác dụng phụ
Chống chỉ định
- Không dùng Thuốc Butagan Syrup 7,5mg/5ml nếu mẫn cảm với bất kỳ thành phần nào của thuốc.
Tác dụng phụ
- Thuốc Butagan Syrup 7,5mg/5ml có thể gây một số tác dụng phụ hiếm gặp như buồn ngủ, buồn nôn, tiêu chảy, nổi mề đay.
Thận trọng khi sử dụng
- Butamirat citrat có thể gây ức chế phản xạ ho làm tích tụ chất nhầy ở bệnh nhân có đờm làm tăng nguy cơ co thắt phế quản, nhiễm trùng đường thở trên những bệnh nhân này.
- Nếu dùng Thuốc Butagan Syrup 7,5mg/5ml mà ho vẫn tiếp diễn hơn 7 ngày thì cần đi thăm khám bác sĩ
- Thuốc Butagan Syrup 7,5mg/5ml không thích hợp cho trẻ < 3 tuổi
- Thận trọng khi dùng Thuốc Butagan Syrup 7,5mg/5ml cho người lái xe hay vận hành máy móc vì có thể gây triệu chứng buồn ngủ, lơ mơ
Tương tác thuốc
Chưa có dữ liệu
Thông tin sản xuất
Bảo quản: Bảo quản Bảo quản thuốc ở nơi khô ráo, thoáng mát. Để xa tầm tay trẻ nhỏ.
Quy cách:Hộp 5 vỉ x 10 viên
Nơi sản xuất: Việt Nam
Nhà sản xuất: Công ty Cổ phần Dược Apimed





Đánh giá
Chưa có đánh giá nào.